วีดีโอ 1 | วีดีโอ 2 | วีดีโอ 3 | วีดีโอ 4
-thaifern ChatBox-

หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามข้อมูล ชายผ้าสีดา platycerium หน่อยครับ  (อ่าน 823 ครั้ง)
MisterP
สมาชิกใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 09:46:24 AM »

คือผมสนใจเลี้ยงชายผ้าสีดามากครับ ตอนนี้มีเลี้ยงไว้ 1 ต้น (ปีกผีเสื้อ) พี่ที่เคารพให้มา หาข้อมูลมาเรื่อย ๆ ว่าทำไมใบกาบถึงเหี่ยวแห้ง

ก็ถึงบางอ้อว่า ปีกผีเสื้อมีการพักตัวช่วงฤดูแล้ง ผมสนใจอยากจะหาชายผ้ามาเลี้ยงอีกเรื่อย ๆ อยากจะสอบถามข้อมูลหน่อยครับว่า ชายผ้าสีดาชนิดใดที่ไม่ต้องการพักตัว

หรือ เขียวตลอดปีบ้างครับ โปรดแนะนำผมด้วยครับ

ปล.แล้วสายพันธุ์ไหนเลี้ยงง่าย ๆ เขียว ๆ ตลอดปีบ้างครับ แนะนำด้วย ขอบคุณครับ
MisterP
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 16:05:23 PM »

ช่วยแนะนำสายพันธุ์เลี้ยงง่าย ๆ สำหรับมือใหม่ด้วยนะคร๊าบบบบ
his
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 17:03:28 PM »

ผู้รู้ เกจิยังไม่มา ข้าน้อยขออาสาตอบ..
ตามประสบการณ์ผม ของไทยที่เลี้ยงง่าย มี..
หูช้างไทย สายม่านไทย และปีกผีเสื้อไทย
ถ้าสายพันธุ์ต่างประเทศ..ยกให้ไบเฟอร์คาตั้ม ฮิลลีไอ วิชิไอ วิลลิ่งกิไอ อาซิคอนเน่ ที่กล่าวมามีเพียงปีกผีเสื้อไทยที่พักตัว
..เลี้ยงยาก-ง่าย นอกจากจะอยู่ที่สายพันธุ์แล้ว การดูแล และประสบการณ์คือสิ่งสำคัญ
บางท่านเลี้ยงครบทุกสายพันธุ์ แถมลูกผสมอีก เหมือนง่าย ขนาดP.madagascariense(กลมๆหยักๆคล้ายมันสมอง จากเกาะมาดาฯ) ยังเลี้ยงมานาน เขากวางตั้งไทยก็เลยง่าย  โดยความเคารพเป็นเพียงความเห็นส่วนตั
วครับ

MisterP
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 20:51:53 PM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ คงต้องใช้เวลาศึกษาไปเรื่อยๆ ครับ เพราะหลงรักชายผ้าสีดาเข้าเต็มเปา

ตอนแรกไม่รู้จักเลย ที่ได้มารู้จักชายผ้าก็เพราะว่า ไปซื้อเฟิร์นข้าหลวงมา และมาค้นหาวิธีดูแลในเน็ต

พอมาเห็นเฟิร์นอื่นๆ หลายๆ ตัวเข้าก็หลงสเน่ห์เฟิร์นเข้าอย่างจัง
Vasankan
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2016, 18:00:30 PM »

ข้อมูลดีมากเลยครับ ผมก๊เข้ามาศึกษาเหมือนกัน
sbovip888
สมาชิกใหม่
*

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 12:29:37 PM »

ขอบคุณมากครับ

หน้า: [1]
พิมพ์